Labarin na «The Patron of Athens»

Labarin maigidan Athens, kamar sauran abubuwa da yawa a wannan garin, ya samo asali ne daga Tarihin Girka. Musamman, yana da alaƙa da gunkin alloli wanda ya sanya addininsu kuma sau da yawa sun fi mutane wasa da kansu.

Amma kuma suna da sauran motsin zuciyar ɗan adam daidai kamar hassada, kishi, faɗa tsakanin su don ni'imar Zeus har ma da son waɗanda suka cika duniya. Akwai wani abu na duk wannan a cikin labarin majiɓincin Athens. Idan kana so ka san shi, muna ƙarfafa ka ka ci gaba da karatu.

Wadanda suka taka rawa a tatsuniyar mashawarcin Athens

Amma, kafin mu baku labarin, za mu fada muku a takaice game da jaruman da suka kware domin ku sanya kanku cikin wani hali. Ba ma buƙatar bayyana muku komai game da shi Zeus, mafi mahimmancin alloli na Gasar Girka ta Girka. Kuma har ila yau mahaifin yawancin su kamar Artemis, Hamisa, Dionysus ko Ares, da kuma mai gaba da mu na gaba.

Lalle ne, Athena Ita 'yar Zeus ce, an haife ta daga goshinsa bayan da allah ya haɗiye mahaifiyarta. Wannan shine yadda macabre suka kasance imani a ciki tsohuwar Girka. Ya rike mukamin na allahn yaƙi da dabarun yaƙi kasancewa ɗaya daga cikin mahimmancin allahntaka masu girma na Girka Olympus. A zahiri, mutane da yawa sun girmama shi, har ma waɗanda ba Hellenes ba, kuma sun shiga cikin tatsuniyoyin Roman da sunan MinervaKodayake don Latinos ta kasance kawai allahn hikima da zane-zane, ba yaƙin ba.

A gefe guda, mummunan PoseidonAllah na tekuna amma kuma daga manyan girgizar ƙasa, ma'ana, mahaliccin girgizar ƙasa. Don yin wannan, duk abin da yakamata ya yi shi ne raba kayan gwanonsa a cikin ƙasa.

Hoton Poseidon ko Neptune

Poseidon

Hakanan yana ɗaya daga cikin sanannun alloli saboda ya bayyana a cikin 'Odyssey' na Homer. Shi ne ya hana gwarzo Ulysses koma ka Ithaca 'yar ƙasa Kuma shine allahn teku ya tsani gwarzo na Ionic tunda ya makantar da kayan kwalliyar Polyphemus, dansa.

A ƙarshe, jarumi na huɗu na labarin mu shine mai suna Crecope ko Erechtheum, wanda shine sarki na farko na birnin-Atina idan za mu kula da masana tarihi irin su Herodotus ko Pausanias.

Koyaya, kar kuyi tunanin cewa saboda wannan ya kasance mafi yawan ƙasa fiye da sauran taurarin sa. An haife shi kai tsaye daga Gea. Amma ba daga allahiya ba, amma daga ƙasa kanta wanda ya sanya shi ɗaya daga cikin "Autochthonous". A cikin tatsuniyoyin Hellenic wadancan halittun da aka haifa kai tsaye ta wannan hanyar, ma'ana, kai tsaye daga ƙasa, sun sami wannan sunan. An kuma faɗi game da shi cewa ƙananan ɓangaren jikinsa ya kasance na a maciji.

Kamar yadda kake gani, tsoffin Girkawa basu rasa abin tunani ba. Gaskiyar ita ce, mun riga mun kammala abubuwan da muke tsarawa yanzu kuma za mu iya gaya muku yanzu game da almara na waliyin Athens.

Abubuwan da labarin ya ƙunsa na maigidan Athens

Athens an yi imanin cewa ana zaune tun lokacin Neolithic. Koyaya, kamar yadda yake tare da Rome da sauran biranen zamanin d of, asalin Polis na Girka yana da almara kuma mafi tarihin waƙa wanda yake da alaƙa da tatsuniyoyi: ita ce tatsuniyar maigidan Athens.

Haikalin Athena Nike a Athens

Haikalin Athena Nike a Athens

Wannan asusun wanda sabon birin Girkawa da aka kirkira har yanzu bashi da suna kuma yana buƙatar a allah mai kiyayewa. A lokacin Kayan kwalliya, wanda muka riga muka fada muku, shine sarkinsu kuma ya bukaci mazauna Olympus su gabatar da takararsu. Wanda ya yi nasara shine zai kasance mafi kyawun kyauta ga birni.

Bayan rikice-rikice daban-daban, sun kasance kawai a matsayin masu nema Athena y Poseidon. Tunda babu yadda za'a cimma matsaya, sai ya sa baki Zeus, wanda ya yanke hukunci cewa a yi zaben ta hanyar kuri'ar mutanen Atine. Don cin nasara a kansa, allahn teku ya tuttura da birnin tare da gwaninta kuma ruwa ya fara gudana, kayan da mazaunan Athens suka yaba da shi. Koyaya, yana da gishiri kuma ya gama lalata amfanin gona.

Ya shiga tsakani to Athena, wanda ya janye ruwan gishiri kuma, a matsayin kyakkyawar baiwar aikin gona, ta haihu itacen zaitun. Ganin cewa ya basu itace da abinci, sai 'yan ƙasa (ko kuma, mai yiwuwa, King Crecope) suka yanke shawarar juya wannan baiwar Allah zuwa cikin waliyyin atina, wanda suka sa mata sunan ta.

Koyaya, labarinmu bai ƙare a nan ba. Poseidon, wanda a koyaushe ya yi suna don kasancewa mai laushi da ɗaukar fansa, ba ya maraba da labarin kayen nasa. A zahiri, ya tashi cikin fushi ya saki igiyar ruwa hakan ya nutsar da ƙananan ƙasashe na Athens. Waɗanda suka fi girma da tsayi ne kaɗai suka rage a kan teku, tun da allahn ya ɗauke su marasa amfani.

Wannan yana bayanin dalilin da yasa garin Girkanci ya bunkasa a ƙasar da ke kewaye da duwatsu. Amma a kowane hali, mutanen Atina sun zaɓi allahiyar noma a matsayin majiɓincin ta.

Itacen zaitun

zaitun

Bambanci, labari da almara guda biyu da aka kara

Wannan kyakkyawan labari yana da bambancin ra'ayi da labarin da ya kammala shi. Na farko ya ce Poseidon bai ba Atina ruwa ba, amma doki, dabbar da mazaunanta ba su san ta ba a lokacin. Muna tunatar da ku cewa wannan allahn ya kasance allah ne na hadaddu.

Game da labarin, ya ce duk mata sun zabi Athena kuma duk maza sun zabi Poseidon. Ya lashe na farko da kuri'a daya. Amma lokacin da allahn teku ya tayar da hargitsi a Atina, maza suna zargin mata akan hakan kuma, tun daga wannan, suke sun hana yin zabe kulla kawance mashahurin uba.

A gefe guda, Athena ta ci gaba da kasancewa mataimakiyar garin Hellenic har zuwa yau. Amma, jim kaɗan bayan an zaɓe ta a matsayin haka, ta yi fice a cikin wasu labarai biyu na almara yana da mahimmanci ga Atina cewa ba za mu iya tsayayya da gaya muku ba.

Na farko yana da alaƙa da yakin marathon. Yayin da yake bunkasa, baiwar Allah tana aiki sosai don taimakawa ƙauyukan biranen ƙasashen Athen. Saboda haka, ya sanya babban dutse a wuyansa. Lokacin da labarin nasarar kan Farisa ya iso garin, sai ya ba Athena mamaki, wanda ke tsammanin shan kaye, har wannan babban dutse da ya kai ga dutsen Lykabeto, mafi girma a Athens.

Dutsen Lykabeto

Dutsen Lykabeto

Game da na biyu ya ce, a lokacin da sarkin Fasiya Xerxes I, ɗan Darius (wanda ya faɗi a yakin Marathon), ya lalata garin Hellenic a cikin Yakin Kiwon Lafiya na Biyu, ya kuma ƙone sanannen itacen zaitun na Athena. Amma duk da haka ta hanyar mu'ujiza sabbin tsirrai sun sake toho hakan ya biya karshe.

A ƙarshe, wannan kyakkyawan labari ne na tsarin Atenas. Kamar dukkan tatsuniyoyi, Yana da kyau sosai kodayake, a hankalce, bashi da tsattsauran ra'ayi. Shin kuna son labarinmu? Kada ku damu, a cikin sabon labarin zamu gaya muku wasu.


Abubuwan da ke cikin labarin suna bin ka'idodinmu na ka'idojin edita. Don yin rahoton kuskure danna a nan.

2 comments, bar naka

Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1.   m m

    Wadannan labaran suna da kyau sosai, ina matukar son karanta wadancan saboda suna magana ne game da tsoffin gumakan kuma sun bar min aibu game da hakan

  2.   Fatima Ouacha m

    M'encata, amma akwai abin da nake tsammanin ba daidai ba ne, daga abin da na karanta game da littattafai da yawa, ba labari ɗaya ba ne.