Wuri Mai Tsarki na Athena Pronaia a Delphi

athena-pronaia

A gefen titin daga Gidan Tarihin Archaeological na Delphi akwai shinge na biyu wanda yawancin masu yawon bude ido waɗanda ke tafiya cikin balaguro suka ɓace. An rarraba wannan shingen zuwa sassa biyu kuma mafi kusa shine wanda aka sadaukar dashi don wasanni: the Gidan motsa jiki mai kayatarwa.

Wannan dakin motsa jiki ya kasance yana da kusan mita 7 faɗi kuma tsawon 178,35 kuma an gina shi a cikin marmara Poros. A yau kawai ginshiƙan asali na ginshiƙai da ɗan kaɗan na kewayon ya rage. Har ma da gaba a kan za mu ga hanyar da aka rufe game da mita 7 faɗi, wasu wanka daga zamanin Roman da palestra.

Kusa da gaske za mu shiga cikin kira Wuri Mai Tsarki na Athena Pronaia, hadadden gine-gine wadanda suka dawo daga dakin motsa jiki suna kiyaye wannan tsari: na farko shine "gidan firist" a kusa da harsashin ginin haikalin Athena na ƙarshe wanda aka gina tsakanin 370 da 360 BC, cikin salon Doric mai ginshiƙai shida a gaba da wasu biyu a cikin tsarin salon Ioniya. Kuma bayan mun ga ragowar wani albarku wanda aka fara daga 390 BC, gini mai zagaye tare da ginshiƙan Doric 20 a waje da 10 a ciki, duk ana tallafawa akan wata matattakalar hawa.

albarku

A yau dukansu muna ganin ɓangaren tallafi guda uku ne na architrave kuma hakan yana sa muyi tunanin ɗaukakar sa ta baya. Kusa da ita akwai taskoki guda biyu waɗanda suke da ginshiƙai, ɗaya Ionic, ɗayan Doric, kuma a gaban ƙasan biyu inda mutum-mutumin Emperor Hadrian da shahararren ganimar Delphi suka kasance a tsaye.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*