Jauhari a Tsohuwar Misira

Kayan adon Misra

A zamanin da, Misira ta kasance ɗaya daga cikin ƙasashe masu arziki a Duniya. Baya ga manyan abubuwan tarihi da kuma manyan gine-ginen haikalin, Masarawa sun nuna arzikin jama'a ta hanyar kayan ado.

Theirƙirar tsoffin kayan adon Misira sun kasance da rikitarwa masu ban mamaki kuma har yanzu suna haifar da tsoro tsakanin masana da baƙi na gidan kayan gargajiya iri ɗaya kowace shekara.

Ma'ana

Ga Masar, sayen ma'adinai masu tamani lamari ne da ke alfahari da ƙasa. A cikin babba da ƙananan Misira, akwai ƙaramar zinare kuma babu kayan lantarki (kayan haɗin gwal da azurfa), amma ana samun wadatattun duwatsu masu tamani.

Don zinare, Misira ta fara kasuwanci da Nubia, zuwa kudu, amma daga ƙarshe ta tafi yaƙi kuma ta ci “ƙasar zinariya,” kamar yadda ake kiran Nubia. Manyan Masarawa ma sun sami fa'ida daga fadada kayan masarufi na Masar.

Don haka, Kayan adon ya ɗauki nau'i daban-daban kuma ya yi ayyuka da yawa, daga allon matsayin don kiyaye fushin mugayen ruhohi ko fushin alloli. Kayan adon yana da matukar mahimmanci ba wai kawai fir'aunonin Masar ba, amma duk an binne su da wasu kayan ado - koda kuwa tagulla ne da gilashi.

Iri

Kamar yadda yake a cikin zamantakewar zamani, tsoffin Masarawa suna yin abubuwa da yawa na kayan ado, gami da mundaye, 'yan kunne, abin wuya, duwawu, da zobba. Fiye da duka, ana amfani da waɗannan abubuwa don nuna wadata da matsayin mai sawa, gwargwadon mahimmancin yanki, mai wadatar mai ɗaukar shi.

Masu sana'ar kayan adon Misira sun zama ƙwararrun masu fasaha da ido don samun cikakken bayani. Misali, munduwa ta zinare a cikin Gidan Tarihi na Burtaniya (duba Albarkatun da ke ƙasa) ya ƙunshi makada biyu na zinaren da aka doke waɗanda aka alakanta da cikakken azurfa da layu na zinare waɗanda ke wakiltar dabbobi, ginshiƙai, da ankhs. A cikin Gidan Tarihi na Misira, mundaye na Ramses II na nuna kawuna biyu na geese ko swans da belis lazuli bellies.

Función

Baya ga tabbatar da matsayin mutumin da yake gani, kayan adon kuma sun taka rawar sihiri ko ta allahntaka. Munduwa da aka bayyana a sama malamai suna yin la'akari da shi don nisantar mugunta, kare haihuwa, kariya daga cuta, sabunta rayuwa, da kuma neman albarkar Horus, Hathor, da sauran alloli da alloli.

Abinda aka saba dashi a kayan adon na masar shima shine scarab, wanda ya kasance mai kare asirai kuma alama ce ta sake haihuwa (saboda ana jin cewa scarab yana tura rana zuwa sama kowace safiya). Wata alama ta gama gari ita ce ankh, "mabuɗin rayuwa", wanda ake kira da cewa yana kiyaye rayuwar mai amfani kuma zai kiyaye shi daga mugunta da duhu.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*