Gano garin Lima a cikin Peru

Lima

Kamar babban ɓangare na manyan biranen Kudancin Amurka, farkon haɗuwa a hanyar fita daga tashar jirgin saman na iya zama baƙon abu, gidajen bulo, ba koyaushe ake gama su ba, waɗanda ke tayar da hankali a kan hanyoyi, inda yawancin keɓaɓɓun motocin bas da tasi suka zama ɗayan mafi yawan zirga-zirgar ababen hawa. Lima, wannan birni mai shinge inda kashi ɗaya cikin uku na mutanen Peruvians ke rayuwa, duk da haka yana gabatar da yawa arziki sun cancanci ganowa kuma hakan yana sa ku manta da wannan mummunan tunanin farkon.

Menene dalilin da ya tura slate dasa babban birnin mataimakinsa a Lima a 1535? A gefen Kogin Rímac, mai nasara ya buɗe hanya ta cikin teku da Spain, da kuma hanya zuwa cikin ƙasar da dukiyarta da ba a gano ba a Lima. Lima, nan da nan ya zama birnin Jami'a mafi mahimmanci a cikin Sabuwar Duniya, kuma anan ne jami'ar farko ta nahiyar, na'urar buga takardu ta farko, ko kuma hedkwatar Binciko.

Koyaya, kusan babu ɗayan fadoji daga farkon mulkin mallaka. Lima ta lalace gaba ɗaya a cikin 1746 da mummunar girgizar ƙasa. Batarwa a cikin titunan da ke kusa da garin Lima kyauta ne kuma yana sa ka so gano wani yawan jama'a cike da wadata. Rawanin ocher yana ba da dakin hoda, haka kuma shudayen facade koyaushe ana kawata su da manyan baranda na waje. A gefen titin, ƙananan chanan kasuwa sun kafa wuraren su. Cocin da gidan ibada na San Francisco Suna ɗaya daga cikin abubuwan da suka tsere daga wannan girgizar ƙasa.

A ciki, haukatar da birnin ya bar daki don shirun da ke cike da ɗaukaka, da yawan ɗakin sujada an yi ado da gumakan katako na polychrome, tare da azurfa, duwatsu masu daraja, zane-zane, tukwanen Sevillian, amma kuma catacombs inda kawunan da kasusuwa da aka tsara a cikin da'irar ke ba da kyakkyawan abin kallo.


Kasance na farko don yin sharhi

Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*