Ayyukan Kanada da Hadisai

'yan asalin-kanada-fasaha

Shin kun san hakan a ciki Canada akwai kusan 'yan asalin ƙasar 300 da ke rayuwa waɗanda ke magana da harsuna 58 ko yarukan da ke cikin ƙungiyoyin yare daban-daban goma? Yana da wuya a yi magana game da Sana'o'in Kanada da al'adunsu kamar wani abu kankare. Bambancin kabilun ƙasar yana da yawa, kuma wannan yana bayyana a cikin babban wadata da nau'ikan al'adun gargajiyarta da maganganunta.

Waɗannan ƙasashe na gandun daji marasa iyaka, manyan tabkuna da hamadar arctic, suna ba wa matafiyi damar gano waɗannan al'adun kafin zuwan Turawan mulkin mallaka. Kuma ku sami abubuwan tunawa na gaske na tafiya zuwa Kanada.

Indan asalin Kanada

An san mutane da kabilun da suka zauna a yankin Kanada kafin zuwan Turawa Taron farko (al'ummomin farko). Aungiya ce mai bambancin ra'ayi wacce yawancin mutane ba a haɗa su ba. inuit y Metis.

Kayan gargajiya na gargajiya yana bayyana kansa ta hanyoyi da yawa: aikin fata, kayan farauta, sassaka itace, zane-zane da ɗamaraArtists artistsan asalin gargajiya da masu fasaha na yau suna ci gaba da kera abubuwa iri ɗaya, suna biye da al'adun kakanninsu da aminci, kodayake wasu lokuta suna gabatar da sabon abu.

taswirar-yan asalin-garuruwan-kanada

Taswirar mutanen asalin Kanada tare da wasu maganganun al'adunsu

Ya zuwa yanzu shahararren shahararren fannoni na al'adun gargajiyar Kanada ya ta'allaka ne da sassakar itace. Abubuwan gargajiya na Kabilar Tlingit, Haida, Tsimshian da Kwakiutl, a lardin British Columbia. Ayyukansa na ado akan kayan kwalliya ana sanin su don inganci da asali.

Hakanan za'a iya faɗi game da masks na bukukuwa. Anyi amfani da waɗannan abubuwa a zamanin su a al'adun kakannin tsoffin mazaunan waɗannan ƙasashe. A yau ana baje kolinsu a gidajen tarihi da wuraren zane-zane, ko kuma (a game da masu ƙarancin inganci) ana siyar dasu a shagunan tunawa.

Totididdigar

Koyaya, mafi shahararrun abubuwa a cikin kere-kere da al'adun Kanada sune totems, abubuwa na alama waɗanda ke da (kuma suna da) mahimmanci a cikin bukukuwan addini na yawancin waɗannan mutanen.

Ainihin, totem babban akwati ne (galibi itacen al'ul) ko sandar katako wanda zai iya kaiwa tsayi zuwa mita 20 ko 30. A ciki ana wakiltar hotunan alloli da dabbobi masu tsarki waɗanda ke k'are dangi. Asalinsa ya faro ne tun zamanin da kuma yana da alaƙa da tatsuniyoyi da almara na kowane gari.

Kanada

Jimlar Kanada

Wakilan da suka fi dacewa da tarin mutanen Kanada sune gaggafa, shaho, beyar, kyarkeci, whale, toad, bever da kuma tsawa, wanda bisa ga al'adun gargajiya, wata halitta ce da ta zama mutum kuma ta samar da yaro . Na biyun, hawa sama, yana sarrafa tsawa da walƙiya.

Yana da wuya a sami guda ɗaya tilo, kamar yadda al'ada ta nuna cewa a kafa su kafa kungiyoyi kusa da rafuka da tabkuna, ko kuma cikin sarari a cikin dazuzzuka, koyaushe akwai ɗan tazara daga cibiyoyin da mutane ke zaune. A yau, a wajen gidajen adana kayan tarihi da biranen yawon bude ido, ba a cika samun wadatattun ingantattun abubuwa ba a tsaye.

Wasu daga cikin mafi kyaun wurare don ganin dunƙulen duwatsu da ƙarin koyo game da fasahar gargajiya ta Kanada kamar su dunkan aka, wanda ake kira «birnin totems», da Gadar Capilano, tsibirin Sarauniya Charlotte (kuma aka sani da Haida gwai) da kuma Jami'ar British Columbia, inda ake kiyaye kyawawan samfurai.

Ayyukan Kanada da Hadisai: Inuit

Saboda kebantattun halayensu, inuit (sunan da ba a san shi ba Eskimos) ya kasance wani yanki na daban tsakanin 'yan asalin ƙasar Kanada.

Maganganun sa na fasaha kamar na asali ne kamar yadda ba za a iya kuskure su ba. Sassaka, zane-zane, zane-zane da zane-zane waɗanda aka kiyaye daga wannan garin suna nuna duniyar Inuit: hangen nesa na duniya da ruhaniya. Duniyar dabbobi, farauta da yanayi sune jigon duk abubuwan da ya halitta.

Inuit Art

Inuit fasaha akan kashi

Duk wani matafiyi da yake da sha'awar wannan fasaha to bai kamata ya rasa ziyartar shi ba Inuit Art Museum (Gidan kayan gargajiya na Inuit Art- MIA) en Toronto. Ana nuna zane-zane da yawa a wurin, tun daga sassaƙaƙƙun sassaƙaƙƙun duwatsu, ƙaho, hauren giwa da ƙashi zuwa zane-zane, zane-zane da yumbu.

Akwai sauran gidajen adana kayan tarihi a cikin ƙasar waɗanda ke nuna ayyukan Inuit na fasaha da abubuwan kirkira. Mafi mahimmanci sune McMichael Kayan Kayan Kayan Kanada, da Gidan Hoto na Ontario da kuma Gidan Tarihi na Royal Ontario, wanda ke nuna tsoffin abubuwan da masu fasaha na zamani suka ƙirƙira Annie Pootoogook, Karoo Ashevak o David Piqtoukun, masu ci gaba da tsofaffin dabarun fasahar wannan garin.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1.   wendy denisse ricaldi perales ne m

    Da kyau, Kanada ƙasa ce da ba ta ci gaba ba, kuma ya isa ya sami nau'ikan ta fuskoki daban-daban.Raɗin ƙasar yana burge ni.

  2.   omar calderon tapia m

    Ina son shi ma, dole ne mu tuntube mu don mu iya sace shi mu yi lalata da shi