Tanna, tsibiri mai ban mamaki a cikin Tekun Pacific

Tsibiri mai ban mamaki

Tanna tsibiri ne wanda ke cikin tsibirin Vanuatu. An samo shi a gabashin Australia, a cikin Tekun Pacific. Tabbas, an kuma san shi don kasancewa a ƙasan dutsen mai wuta Yasur mai aiki. Kodayake ba haka kawai ba, amma ana kiransa 'Tsibirin mai ban mamaki' saboda mun sami kanmu muna cikin labarai kamar wanda Jules Verne ya kama.

Tabbas duba cikin sauri, Tanna shine Tsibiri mai ban tsoro wanda har yanzu ke kula da al'adunsu da suka samo asali. Wani sashi na da danshin daji har sai dutsen mai fitad da wuta ya yanke shawarar yanke hanyarsa ta cikinsa, wanda ya haifar da manyan sarari. A yau mun gano duk sihirin wuri kamar haka!

Yadda zaka yi tafiya zuwa 'The Mysterious Island'

Kamar yadda muka ambata, Tanna na ɗaya daga cikin tsibirai 82 waɗanda suka haɗu da Vanuatu. Amma zuwa can ba hanya ce mai sauƙi ba. Ba mu da bayanai da yawa kan yadda ake samun manyan ra'ayoyi. Kodayake muna da 'yanci da cancantar shiga duniyar sihiri. Ba tare da wata shakka ba, jirgin saman shine hanyar safarar da muke buƙata. Na farko, Za mu tashi daga Ostiraliya (Sydney, Melbourne ko Brisbane) zuwa Vanautu. Filin jirgin saman duniya na wannan wuri yana cikin Port Vila, wanda kuma, yana kan tsibirin Efate.

abin da za a gani a kan tsibirin mai ban mamaki

Kuna iya tafiya tare da kamfanoni kamar Virgin Australia ko Air Vanuatu. Da zaran can, zaku iya zaɓar tsakanin jiragen sama daban-daban na cikin gida. Kowace rana za a iya samun jirage ɗaya ko biyu tare da tsayawa a Port Vila. Wannan shine dalilin da ya sa ba zai cutar da ajiyar kujerunku gaba ba. Da zarar kan tsibirin, zaku iya motsa motar ko bas. Har ila yau, akwai motocin haya amma gaskiyar ita ce suna da tsada sosai.

Tsibirin Tanna

Dole ne a ce wannan wurin ya ɗan keɓe. Gaskiya ne cewa, tare da buƙatar yawon shakatawa, an gina otal-otal da wuraren shakatawa da yawa. Amma wannan ya ɗan bambanta da rayuwar mazaunanta. Galibi suna tafiya da adda a hannu. Wani abu mai ban sha'awa a priori amma wannan yana da ma'ana da yawa kuma ya zama hanyarsa ta yankuna masu ciyayi da waɗanda ke haɗa ƙananan ƙauyuka.

Tsibirin Tanna

Noma da kamun kifi sune manyan ayyukan yan asalin Tanna. Kusan gaba ɗaya, waɗanda ake kira 'Melanesians' suna da yawa. Suna bin salon rayuwa na gargajiya, har ma fiye da sauran tsibirai na kusa. A mafi yawan waɗannan kusurwoyin, ƙarancin abubuwan zamani sun kasance haramtattu. Idan muka ci gaba da magana game da yawanta, ya kamata a ambata cewa maza suna sanya 'kotekas'. Wasu irin sanduna ne don ɓoye al'aurar su da rigunan da aka yi da rassa ko ganye. Ita, suna sanya wani irin siket da aka yi da ciyawa ko busassun ganyaye.

Na gode har yanzu sun kasu kashi biyuSuna da babban bambancin al'adu. Zai fi kyau a sami jagora ya bi ka a kan hanya, tun da bai kamata ku shiga yankin da ke na wata kabila ba. Hakanan kuma idan kun ziyarci dutsen yana da mahimmanci ku kasance tare da wani na gari. Sanin duk waɗannan bayanan, zamu iya jin kamar Cook lokacin da yake ɗaya daga cikin tafiye tafiyensa, ya hau kan 'The Mysterious Island' a karon farko.

Kusurwa na tsibirin mai ban mamaki

Abin da za a ziyarta a Tsibirin Tanna

Dutsen aman wuta Yasur

Dutsen tsauni ne mai aiki kusan mita 361. Tana cikin yankin Tanna Coast. Bakinsa ya kai kimanin mita 400 a diamita. Shekaru aru-aru, ya kan barke sosai. An ce shi ne Haskenta wanda ya ɗauki hankalin James Cook, a cikin shekarar 1774. Yana da matakan isa. Idan dai yakai 0 ko 1, za'a iya samunta. Idan kun kasance a mataki na biyu, tuni an hana damar shiga bakin rami.

Dutsen Yasur

Shark bay

Sunansa ya riga ya haifar da abin da za mu samu. Labari ne game da bay shark. Babban nunin amma wanda kawai za'a iya gani daga nesa, kawai idan dai. Zafin ruwan yana da tsayi sosai, wanda ke sa waɗannan dabbobin su zo gare shi. Don haka, muna baku shawara ku zaɓi yanki na fili kamar dutse, don shaida kyakkyawan hoto wanda zai bar ku.

Resolution Port

Ba za a iya rasa tashar jirgin ruwa ba a cikin 'Tsibirin mai ban mamaki'. Kyakkyawan yanki wanda ya haɗa duka ɓangaren yanayi tare da kyawun ruwa. Bugu da kari, akwai wani irin mashaya da aka kawata shi da tutoci da yawa. An ce cewa jiragen ruwa, lokacin da suka shiga cikin wannan yanki, sun bar ƙwaƙwalwar su. Za ku ga yadda baƙin yashi kuma jarumi ne na wurin.

Jam'iyyar Tanna

Akwai biki ko biki wanda shine mafi mahimmanci a wurin. Ana bikin ne a watan Oktoba kuma yana ɗaukar kwanaki uku. 'Yan asalin suna raira waƙa kuma suna rawa, sannan kuma suna magana game da mahimman batutuwan kowace kabila kamar aure.

Hutu a Tsibirin Tanna

Sulfur Bay

Wannan wani mahimmin maki ne, fiye da komai ta hanyar tarihi. Tunda ance wurin ne inda Cook ya fara takawa, lokacin isowa cikin Tanna. Da alama dutsen ne ya jawo hankalinsa. Ta wannan hanyar, mutum zai fara magana game da wannan tsibiri wanda har yanzu yana da ɓoyayyun abubuwa da yawa.

Banyan itace

Yanayi ma ya bar mu da manyan samfura waɗanda suka cancanci ambata. A wannan yanayin, itace da ake kira Banyan Bishiya. Itacen ɓaure ne, amma ba kowane ɗaya ba, yana da banyan itace mafi girma a duniya. Tabbas, kyakkyawa wacce ta cancanci girmamawa ga mutum na farko.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*