Gargajiya ta Cuba ta gargajiya: jirgin tekun Cuba

Abu na farko da za a fahimta game da Cuba uku shine cewa kayan aiki ne na rhythmic. Kodayake yana kama da guitar, ainihin wasan sa yana da rhythmic tare da layin waƙoƙi.

Wannan kayan aikin ya kunshi umarni uku na igiyoyi biyu a octave aƙalla tsari ɗaya. Chooƙarta a cikin salo da yawa suna ƙarfafa layin waƙa na uku ko na shida a sama tare da cikewar rhythmic a tsakani.

A kan asalinsa dole ne mu koma karni na 16, lokacin da Sifaniyanci suka kawo kayan kaɗe-kaɗensu zuwa yankin Caribbean. Ofaya daga cikin waɗannan kayan aikin shine Vihuela, mai share fage na kidan zamani. Yayin da lute sanannen kayan aiki ne a cikin karni na 16, Mutanen Sifen suka haɗa shi da Moors kuma suka ƙirƙira kayan aikinsu da aka cire.

Vihuela ta ƙunshi kirtani biyu guda 4 (kirtani 8, amma guda 4 daban daban). Wadannan kalmomin guda biyu ana kiran su "kwasa-kwasan." Koyarwar da aka bayar ta kunshi zaren biyu ko sama da aka haɗa zuwa rubutu iri ɗaya ko dai daidaituwa ko octaves. Cres din Cuba yana da “kwasa-kwasan” uku (don haka sunan). Wani lokaci kowane kwas yana dauke da kirtani uku, maimakon biyu, don jimlar kirtani tara.

Ya kamata a kara cewa kayan kirtani da aka fizge a cikin Caribbean tabbas kayan wasan guitar ne na Mutanen Espanya. Bayan lokaci ‘yan asalin suka kirkiro nasu ingantaccen tsari kuma ya zama babban kayan aikin rakiyar mawaƙa.

Ya fara ne a matsayin kayan aiki mai kama da mandolin kuma a hankali ya ƙara girma. An ce wajan Cuba ya samo asali ne daga yankin gabashin Kyuba tsakanin manoman da suke kira talakawa. Waƙoƙi a cikin Mutanen Espanya sun rinjayi su amma sun haɗa waɗannan salon da abubuwan Afirka.

Mawakan farko na tekun Cuba sun hada da Nene Manfugás, Arsenio Rodríguez, Isaac Oviedo da Eliseo Silveira. Aresenio mutum ne mai matukar mahimmanci a cikin waƙar Afro-Cuban.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1.   John Cintron m

    Gaisuwa daga Puerto Rico
    so sanin ma'aunai tsakanin kirtani ɗaya zuwa wani daga gada zuwa ƙashi sama da uku.

    Gracias