Labaran Duniya

 

Mutanen Sami ko Lapp suna zaune a Lapland, Yankin da ya wuce kan arewacin Norway.

 
Babu ƙididdigar hukuma game da yawan jama'a, amma wasu Lapps 80.000 sun yi imani har yanzu suna zaune a Turai.

 
An samo shaidar archaeological akan wannan garin tun daga sama da shekaru 11.000.

 

Hakanan an gano kayayyakin adon kakannin Lapps wanda ya faro shekaru 3.500.

 
A halin yanzu Lapps ana ɗaukar su 'yan asalin ƙasar Scandinavia kuma suna neman hakkinsu a matsayinsu na ‘yan asali.

 

Ayyukan farauta da ayyukan kamun kifi sun rinjayi al'adarta sosai. A yau kashi 10% cikin ɗari na yawan mutanen Lapp makiyaya ne kuma an sadaukar da su ne jaririn jariri.

 
Domin da yawa, shekaru da yawa Lapps sunyi tsayayya da yunƙurin al'umma na cinye su, har zuwa cikin 1903 wata jaridar siyasa ta yi tir da waɗannan ƙoƙarin mamayewar, wanda ya haifar da da yawa, da yawa kungiyoyi da bangarorin yankin zasu tallafawa dalilin da wadannan yan asalin suka kare kuma sun taimaka an bar su cikin kwanciyar hankali ta hanyar kiyaye tsohuwar al'ada da al'adunsu.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1.   kunkuntar m

    takarma

  2.   Lorraine m

    Shara ba, ɗan cika ne, amma yana da kyau… :)

  3.   geronimo m

    yana da kyau