Abin da za a gani a Bern, babban birnin Switzerland

Ana ɗauka a matsayin ɗayan biranen duniya da mafi kyawun rayuwa, Bern, babban birnin Switzerland, yana ɗaya daga cikin manyan kayan tarihi na zamani da na Turai. Tsallaka ta kogin Aare, birnin kuma sananne ne ga agogo da cakulan ya tabbatar da ci gaba, gaskiyar da aka tabbatar da yiwuwar wurare masu zuwa a Bern, babban birnin Switzerland, cewa dole ne ku ziyarta.

Tsohon Garin

An kewaye shi da yawa na tsawon sa ta bel mai ɗamarar shuɗi wanda ya samar da Kogin Aare, Tsohon Garin ko Tsohon Garin Bern shine mafi tsufa haskaka daga babban birnin Switzerland. Bayan samun dama ga ɗaya daga cikin gadoji na dutse wanda ya haɗa shi da sauran garin, tsohon ɓangaren Bern shine ɗayan mafi kyawun misalai na shirin birni na zamani daga ko'ina cikin Turai godiya ga kayan kwalliyar da aka kiyaye tun shekara ta 1191, shekarar da ta kafa ta ta hanyar Berchpedia V kuma hakan, duk da babbar wutar da ta mamaye garin a cikin karni na XNUMX, an sake gina ta gaba ɗaya ba da jimawa ba. Wani yanki na mutum-mutumi, al'adu da facades wanda ya cancanci kowane saitin Wasannin Kursiyoyi wanda zamu iya jin daɗin abubuwan jan hankali masu zuwa:

Hasumiyar Tsaro

Kuma aka sani da Zytgloggeturm, babban girman kai na Tsohon Garin Bern An gina shi a cikin karni na XNUMX kuma ya kasance sashi, tare da sauran bangon, na ganuwar birni. Hakanan ana amfani dashi azaman gidan kallo da gidan yari na mata a lokacin, wannan ginin mai suna mara izini na asali yana da wani ɓangare na abubuwan kyawunta zuwa ga kyan gani da kuma agogon falaki wanda yawanci adadi ke farawa idan yayi sa'a.

Bern babban coci

"La Colegiata", kamar yadda Suwizalan ma ke kiran sa, wani ɗayan manyan alfahari ne na gari. Gininsa ya fara ne a 1421 don girmama majiɓinci Saint Vincent na Zaragoza, kodayake lokacin da aka kai matakin mita 60 a tsayi, an dakatar da ginin don bincika tushe. Bayan gyare-gyare da yawa, an kammala babban cocin a ƙarshe, yana nuna hasumiyar mita 100 wannan yana tashi sama da saman rufin Tsohon Garin. A cikin salon Gothic, Bern Cathedral yana ɓoye a cikin ɗakunan ajiya masu daraja waɗanda zasu faranta ran masoya kayan fasaha.

majalisar

An kammala shi a cikin 1901 bayan saka hannun jari na dala miliyan 7, Majalisar ita ce mazaunin gwamnatin Switzerland kuma gini ne mai nutsuwa wanda ya ƙunshi yankuna biyu daban-daban: majalisar kasa da majalisar jiha, wanda cikin sa yake fasalta gidaje da abubuwa masu ma'ana waɗanda ke nuna bambancin Cantons na Switzerland da manyan matakala, kodayake Filin Majalisar wani ɗayan manyan abubuwanda aka ba da shawarar ne saboda kyakkyawan yanayi wanda maɓuɓɓugan ruwa, wuraren shaye-shaye da baranda masu furanni ke cudanya da mazauna yankin da baƙin.

Gidan Albert Einstein

A lamba 49 na titin Kramgasse, babban wanda ya ratsa Old City, zaka sami Gidan Tarihi na Albert Einstein wanda shahararren masanin kimiyyar lissafi ya rayu a ciki daga shekara ta 1902 zuwa 1909. Gidan, wanda ke kula da kayan ɗaki na asali da kuma ado, yana ɗauke da baje kolin abubuwa tare da rubutu da abubuwa daga mai gano dokar alaƙa, wanda ya zama wani ɗayan tsofaffin da za a ziyarta yayin hanyarku by Bern.

Tsohon garin Bern yana cikin farinciki don hankula saboda kira sake dawowa, ko kuma kakanni na zamanin da wadanda suka kawata kowane kusurwa na wani gari wanda aka ayyana shi da magudanan ruwa, tatsuniyoyin almara wadanda suke kawata tituna kuma haka ne, harda beyar. Kuma wannan shi ne sananne Ramin kai, wanda ya fara daga ƙarni na XNUMX, waɗannan dabbobin masu taushi suna wasa, ci da iyo a cikin kogin gaba ɗaya suna haɗuwa da yanayin. Wata ƙarin tabbaci game da yanayin kwatsam na babban birnin Switzerland.

belts

A wajen tsaunukan da suka kafa Tsohon Garin Bern, wani katafaren wurin shakatawa ya buɗe wanda baƙi kaɗan daga yawon buɗe ido ya sa ya zama wani wuri na musamman. Cike da hanyoyi masu tafiya, bishiyoyi, da dogayen ciyawa don tsayawa don hutun fikinik, Gurten ya fi so daga Switzerland, don haka ku leƙa ku sami kyawawan ra'ayoyi na birni (musamman faɗuwar rana) na iya zama mai daɗi sosai shirya a ƙarshen rana.

rosengarden

Hotuna: Blaine Harrington.

A Switzerland suna son kulawa da lambuna, kuma Rosengarten kyakkyawan misali ne na wannan. Tare da ra'ayoyin da ba za a iya doke su ba game da Old City, wannan lambun gidajen har 223 wardi daban-daban, gidan cin abinci mai ban sha'awa da tabkuna cike da lili na ruwa waɗanda ke gayyatarku hutawa a ranar birane tsakanin sababbin ƙanshi, zaƙi da kwalaben ruwan inabi.

Paul Klee Cibiyar

Ana ɗauka a matsayin ɗayan manyan masu fasahar ba da izini ga jamusawaPaul Klee ya kasance ɗan zanen Switzerland mai dogon tarihi wanda aka nuna manyan ayyukansa a Cibiyar Paul Klee da ke wajen garin. Gini mai kyau don yawo tare da yin tunani game da launin da ke ambaliyar aikin mawaƙin wanda ya mutu a 1940 kuma wanda tafiye-tafiyensa zuwa Maghreb ya nuna babban wahayi. Mafi kyawun taɓawa ga ziyarar ku zuwa babban birni na Switzerland.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*

  1.   Livia m

    Sannu Alberto. Ina son labarinku akan Bern. Godiya! Amma hoto na farko ba Bern bane amma Freiburg ne wanda yake kimanin mintuna talatin daga babban birnin Switzerland. 🙂