Ilimi a Kanada

ilimi Kanada

La ilimi a Kanada yana da daraja ƙwarai kuma babban mahimmin kulawa ne na gwamnatin Kanada. Yayinda tsarin ilimin ya yi kama da na Amurka, akwai babban bambanci: a Amurka, ilimi shine aikin gwamnatocin ƙasa, yayin da a Kanada, mafi yawan kuzari, gami da yiwuwar ƙirƙirar da ana amfani da manufofin, an ba lardunan mutum 10.

Saboda wannan, akwai ɗan bambanci kaɗan a cikin tsarin ilimin kowane lardi. Misali, yayin da duk larduna ke bukatar yara su halarci makaranta tsakanin shekaru 6 zuwa 16, a Ontario, New Brunswick da lardin Manitoba, ana buƙatar yara su halarci makaranta har zuwa shekaru 18.

Kamar yadda yake a cikin wasu ƙasashe masu tasowa, tsarin ilimin Kanada ya ƙunshi matakai daban-daban guda uku: makarantar firamare, makarantar sakandare, da ilimi mafi girma.

Makarantar firamare ta fara ne tun tana shekara 6 a aji na 1 (Duk da matakin farko na firamare da ake kira makarantar yara wanda ke akwai ga ɗaliban shekaru 5) kuma ya ci gaba har zuwa aji 8.

Ana koyar da ɗalibai a cikin tsarin karatu mai faɗi, wanda ya ƙunshi lissafi, kimiyya, nazarin zaman jama'a, yare (Ingilishi ko Faransanci, ya danganta da lardin), labarin ƙasa, tarihi, kiɗa, fasaha, da ilimin motsa jiki.

Makarantun sakandare a Kanada gabaɗaya suna hidimtawa ɗaliban shekaru 14 zuwa 18 a aji 9-12. Shekarun farko na farko hanya ce ta ilimi kawai, amma farawa a aji na 11, ɗalibai na iya zaɓar ci gaba akan wannan babbar hanyar shirye-shiryen kwaleji.

Ko kuma, a kowane yanayi, ko dai ka zaɓi ƙarin ƙwararren masaniya wanda zai haɗu da ilimin gama gari wanda aka haɗe shi da ilimin sana'a da horo a wasu fannoni na musamman.


Bar tsokaci

Your email address ba za a buga. Bukata filayen suna alama da *

*

*